มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงทะเบียนเรียนผิดวิชา

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

สอบถามค่ะ พอดีว่าเรียนปี1 สมัครเรียนออนไลน์ ลงทะเบียนเรียนออนไลน์ เราลงทั้งหมด 21 หน่วยกิต จะมีวิชาบังคับและมีวิชาที่เลือกเรียนได้แค่ 1 เช่น RAM 1102 RAM 1103 ต้องเลือกอย่างใดอย่างนึงแต่ว่าหนูเผลอลงเป็น RAM 1102 กับ 1103ทั้งสองตัวเลยและไม่ได้เลือกวิชา RAMที่ไม่ขึ้นต้น 12มาด้วยเช่น RAM 1201 จะเป็นมีผลกระทบอะไรกับการเรียนหรือการจบการศึกษามั้ยคะ แต่ลงครบ21หน่วยกิตค่ะ

เอกสารแนบ
เอกสารแนบ เพื่มเติม
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามรวิภxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม6 ก.ค. 2567 16:47:12
จำนวนผู้อ่าน43

คำตอบ

รายละเอียด

นักศึกษาต้องลงทะเบียนเรียนวิชาให้ครบตามที่หลักสูตรกำหนดค่ะ จึงจะสามารถจบการศึกษาได้ค่ะ  

วิชา RAM1102 และ RAM1103 เป็นวิชาในหมวดเดียวกัน ให้เลือกเรียนแค่ 1 วิชา ซึ่งหากลงทะเบียนและสอบผ่านทั้ง 2 วิชา ถึงจะได้จำนวนหน่วยกิตครบ แต่วิชาไม่ครบตามหลักสูตรค่ะ

นักศึกษาต้องเลือกเรียนวิขารหัส RAM12.. ตามที่หลักสูตรกำหนดด้วยค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ9 ก.ค. 2567 14:37:49
IP Address10.3.20.106

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+