มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : สมัครนิติภาคพิเศษ

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

เรียนคณะนิติ (ภาคปกติ) แต่ตอนนี้พ้นสถานภาพนักศึกษา มีเกรดรวมแล้ว 109 หน่วยกิต 

1.จะสามารถสมัครเรียนใหม่ เป็นนิติภาคพิเศษได้มั้ยคะ

2.สามารถโอนหน่วยกิตทั้งหมดมาได้มั้ยคะ (109 หน่วยกิต) 

3.ใน 109 หน่วยกิต มี 19 หน่วยที่เทียบโอนมาจากมหาลัยอื่น(จ่ายเงินค่าเทียบโอนเรียบร้อยแล้ว)

ใน19 หน่วยนี้ จะโอนไปนิติภาคพิเศษได้มั้ยคะ

4.และถ้าหลักสูตรนิติ เหลืออีกแค่ 30 กว่าหน่วยกิต ลงเรียนนิติภาคพิเศษ จะจบภายในกี่ปีคะ 

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามน้ำxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม6 ก.ค. 2567 15:39:29
จำนวนผู้อ่าน65

คำตอบ

รายละเอียด

1. ได้ค่ะ

2. ได้ค่ะ

3. ต้องทำเรื่องสมัครเป็นนักศึกษาใหม่ และใช้สิทธิเทียบโอนหน่วยกิตใหม่ค่ะ เนื่องจากค่าเทียบโอนหน่วยกิตของภาคปกติ และภาคพิเศษไม่เท่ากัน (ภาคปกติ หน่วยกิตละ 100 บาท, ภาคพิเศษ หน่วยกิตละ 800 บาท)

4. ระยะเวลาในการศึกษา ขึ้นอยู่กับนักศึกษาแต่ละบุคคลค่ะ หากนักศึกษาลงทะเบียนเรียนเต็มเกณฑ์ที่กำหนดในแต่ละเทอม เทอมละ 22 หน่วยกิต และสอบผ่านทั้งหมด สามารถจบการศึกษาได้ภายใน 1 ปีครึ่งค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ9 ก.ค. 2567 14:24:58
IP Address10.3.20.106

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+