มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงทะเบียนเรียนและกาจบ

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

ตอนนี้มีแพลนจะขอกาจบเทอม2/67ค่ะ จึงอยากทราบว่า

1. ถ้าหน่วยกิตในเทอม2/67 เหลือ28หน่วยกิต สามารถลงทะเบียน28หน่วยกิตและขอกาจบในเทอม2/67ได้ใช่ไหมคะ 

2. ถ้าสมมติว่าในเทอม2/67ที่ลงทะเบียนและขอกาจบไปมีวันเวลาสอบชนกัน ต้องยื่นเรื่องขอสอบซ้ำซ้อนใช่ไหมคะ และอยากทราบว่าสอบซ้ำซ้อนคือยังไงหรอคะ เวลาในการทำข้อสอบจะเพิ่มขึ้นจากเดิมมั๊ย หรือว่าเวลาเท่าเดิมแต่ทำสองวิชาหรอคะ

3. ในกรณีลง28หน่วยกิตและกาจบในเทอม2/67ไปแล้วแต่สอบไม่ผ่าน สามารถซ่อมได้ใช่ไหมคะ แล้วในเทอมซ่อมไม่ต้องขอกาจบใช่ไหมคะ 

4. และถ้าในกรณีที่กลัวซ่อม2/67ไม่ผ่าน จะลงวิชาที่เคยลงไปในเทอมก่อนกันสอบตกไว้ในเทอมs/67สามารถทำได้ไหมคะ แล้วในกรณีแบบนี้เวลาเราลงทะเบียนเรียนต้องติ้กขอกาจบด้วยไหมคะ

5. หากลงกันตกไว้ในซัมเมอร์แล้ว แล้วเทอม2/67ดันสอบผ่านหมด ต้องดำเนินการยังไงหรอคะ หรือว่าไม่ไปสอบได้ไหมคะ จะมีผลอะไรไหมคะ จะถือว่าเราจบแล้วหรือยังคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามญาณิxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม5 ก.ค. 2567 19:19:10
จำนวนผู้อ่าน12

คำตอบ

รายละเอียด

-1.  ได้ ค่ะ กาขอจบลงทะเบียนได้ไม่ไม่เกิน 30 หน่วยกิต ค่ะ

2. นักศึกษาที่ขอจบและมีวิชาที่วัน เวลาสอบตรงกัน ยื่นเรื่องขอสอบซ้ำซ้อนได้ ค่ะ สอบซ้ำซ้อน คือ วิชาที่มีวันเวลาสอบตรงกัน มหาวิทยาลัยฯ จะจัดให้สอบในห้องสอบซ้ำซ้อนที่ อาคาร เวียงคำ ชั้น 1 วัน เวลาตามตารางสอบรายบุคคล โดยทำการแจกข้อสอบวิชาแรกก่อน หลังจากผ่านไป 1 ชั่วโมง จะทำการแจกข้อสอบวิชาที่ 2 และ 3 (ถ้ามี) ทั้งนี้ จะเพิ่มเวลาในการทำข้อสอบให้อีก 1 ชั่วโมง ค่ะ

3. สอบไม่ผ่านสามารถลงซ่อมได้ ค่ะ และภาคซ่อมไม่ต้องการขอจบ ค่ะ

4. ทำได้ ค่ะ ถ้าเหลือวิชาที่ต้องลงทะเบียนเรียนไม่เกิน 30 หน่วยกิต ต้องกาขอจบด้วย ค่ะ

5. ถ้าสอบผ่านในกาคก่อนหน้าแล้ว ไม่ต้องเข้าสอบในภาคที่ลงทะเบียนกันไว้ ไม่มีผลใดๆ ค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามศรัญญา
วันที่ตอบ10 ก.ค. 2567 09:36:41
IP Address10.3.20.181

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+