มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงเรียนซ้ำวิชาที่สอบผ่านเเล้ว

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

สวัสดีค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ ลงทะเบียนเรียนซ้ำวิชาที่สอบผ่านไปแล้ว ทางมหาลัยจะยึดเกรดอันใหม่หรืออันเก่าคะ ขอบคุณค่ะ 

**เกรดที่ลงทะเบียนใหม่สอบได้เกรดดีกว่าครั้งเเรกค่ะ**

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามธีริxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม4 ก.ค. 2567 07:40:18
จำนวนผู้อ่าน92

คำตอบ

รายละเอียด

กรณีสอบผ่านวิชาเดียวกัน 2 ครั้ง แต่ถ้าสอบครั้งแรกได้เกรด D หรือ D+ และครั้งที่ 2 ได้เกรดมากกว่าเดิม จะถือเป็นการรีเกรด จะยึดเกรดที่ได้มากที่สุดค่ะ

แต่หากสอบครั้งแรกได้เกรด C ขึ้นไป และครั้งที่ 2 สอบได้เกรดมากกว่า จะไม่ถือเป็นการรีเกรด จะยึดเกรดที่สอบผ่านครั้งแรก คือ เกรด C ค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ4 ก.ค. 2567 15:52:28
IP Address10.3.20.106

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+