มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : นศเทียบโอนหน่วยกิต สามารถใช้การสับเปลี่ยนกระบวนวิชาได้ไหมคะ

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

คือเราเคยเรียนคณะมนุษยศาสตร์ เอกอังกฤษ 8 ปีไม่จบ รหัส 56 แล้วเพิ่งกลับมาสมัครใหม่เป็นรหัส 67 ด้วยการเทียบโอนของเก่ามาที่คณะบริหารธุรกิจ เอกอุตสาหกรรมบริการ ทีนี้เปลี้ยนใจอยากกลับไปเรียนคณะมนุษตามเดิมค่ะ แต่เป็นเอกประวัติศาสตร์เพื่อการท่องเที่ยว เราสามารถไปใช้การสับเปลี่ยนกระบวนวิชาในเดือน ส.ค. 67 ที่จะมีขึ้นเลยได้ไหม หรือต้องทนเรียนกับสอบวิชาของคณะบริหารธุรกิจที่ลงไปแล้ว 1/67 ให้ครบ 1 เทอมก่อน แล้วจึงจะสามารถย้ายคณะได้ในภาค 2/67 คะ 

และเราต้องไปทำการเทียบโอนหน่วยกิตมาใหม่ทั้งหมดอีกไหมหรือมันโอนโดยอัตโนมัติแล้วคะ ถ้าต้อง ก็คือต้องเสียเงินใหม่ใช่ไหมคะขอบคุณมากค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามสัณหxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม3 ก.ค. 2567 11:19:45
จำนวนผู้อ่าน73

คำตอบ

รายละเอียด

ให้ทำเรื่องสับเปลี่ยนวิชา ภาค 1/67 ในวันที่ 19 - 23 ส.ค.67 ได้เลยค่ะ แลัมาทำเรื่องย้ายคณะหลังจากสอบ ภาค 1/67 ไปแล้ว ที่ One Stop Service อาคาร KLB ชั้น 1 ค่ะ

และต้องนำทรานสคริปท์ที่ใช้เทียบโอนหน่วยกิตไปติดต่อทำเรื่องเทียบโอนหน่วยกิตใหม่ที่คณะใหม่ที่ย้ายเข้าด้วยค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ3 ก.ค. 2567 13:41:28
IP Address10.3.20.106

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+