มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ย้ายสาขา

หมวดหมู่คำถามอื่น ๆ
รายละเอียด

1. ย้ายสาขาจากธุรกิจระหว่างประเทศไปการเงินและการธนาคาร เก็บหน่วยกิจ วิชาเอกของสาขาเดิม (ธุรกิจระหว่างประเทศ) ไปบ้างแล้ว หน่วยกิจจะตามไปด้วยมั้ยครับ หรือว่าต้องลงวิชาเอกของสาขาใหม่อีกครั้งครับ

2.กรณีต้องลงวิชาเอกใหม่อีกครั้งในสาขาที่ต้องการย้าย เท่ากับว่าวิชาเอกของสาขาเดิมต้องทิ้งไปเลยใช่มั้ยครับ 

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามนศxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม1 ก.ค. 2567 23:14:37
จำนวนผู้อ่าน26

คำตอบ

รายละเอียด

1. การย้ายคณะ หรือเปลี่ยนสาขาวิชา กระบวนวิชาที่สอบผ่านแล้วทุกวิชาจะโอนย้ายไปคณะ หรือสาขาใหม่ทั้งหมดค่ะ เมื่อย้ายสาขาวิชาแล้ว นักศึกษาต้องเรียนตามหลักสูตรของสาขาวิชาที่ย้ายไปด้วยค่ะ

2. หากวิชาที่สอบผ่านแล้วไม่สามารถจัดเข้าหลักสูตรสาขาวิชาที่ย้ายไปได้จะถือเป็นวิชาเกินหลักสูตร และจะนำมาคิดเกรดเฉลี่ยด้วยทั้งหมดค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ3 ก.ค. 2567 13:13:29
IP Address10.3.20.106

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+