มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงทะเบียนจนหน่วยกิตเกินขอจบได้ไหม

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

ขอสอบถามหน่อยครับ ถ้าหากลงทะเบียนเรียนจนหน่วยกิตเกินที่เขากำหนดให้จบการศึกษา สามารถขอจบการศึกษาได้ไหมครับ
คือผมลงเรียนตามหลักสูตรที่เขากำหนดครบแล้ว แต่เหมือนจะไปลงเรียนวิชาของคณะอื่นมาเพิ่ม พอสอบผ่านแล้วหน่วยกิตมันเกินน่ะครับ
สามารถขอจบการศึกษาได้ไหม

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามไตรทxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม14 มิ.ย. 2567 11:58:11
จำนวนผู้อ่าน66

คำตอบ

รายละเอียด

ได้ครับ หลักเกณฑ์หลักๆที่สามารถยื่นเรื่องขอจบได้คือ  สอบผ่านครบทุกวิชาตามหลักสูตรและมีเกรดเฉลี่ยรวมตั้งแต่ 2.00 เป็นต้นไป ครับ ส่วนวิชาอื่นๆที่สอบผ่านเกินหลักสูตรไม่สามารถยกเลิกหรือบอกเลิกได้และจะถูกนำไปคิดเกรดเฉลี่ยรวมด้วยครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ17 มิ.ย. 2567 13:49:35
IP Address10.3.20.93

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+