มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลาออกจากพรีดีกรีเพื่อสมัครใหม่

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

พอดีเคยสมัครพรีดีกรีไว้ตอนปี63ค่ะแต่ไม่ได้เรียนต่อเลยอยากทราบว่า
1. ถ้าจะยื่นเรื่องลาออกจากพรีดีกรีสามารถสมัครเป็นนักศึกษาใหม่โดยที่เปลี่ยนคณะจากที่เลือกไว้ตอนที่ยังเรียนพรีดีกรีได้มั้ยคะ พอดีอยากเริ่มเรียนใหม่ตั้งแต่ต้นอีกรอบเลยค่ะ
2. เอกสารในการลาออกและสมัครใหม่ต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ
3. สามารถดำเนินเรื่องผ่านทางออนไลน์ได้ทั้งหมดเลยรึเปล่าคะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามทีไจxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม27 พ.ค. 2567 18:00:49
จำนวนผู้อ่าน131

คำตอบ

รายละเอียด

-1. ได้ ค่ะ และให้นักศึกษาเช็คสถานภาพนักศึกษาก่อนว่า ขณะนี้ยังมีสถานภาพนักศึกษาอยู่หรือไม่ ถ้ามีสถานภาพอยู่ต้องการสมัครใหม่จะต้องยื่นเรื่องลาออกก่อนสมัครใหม่ แต่ถ้าตรวจสอบแล้วหมดสถานภาพการเป็นนักศึกษาจากรหัสเดิมแล้ว ไม่ต้องยื่นเรื่องลาออก สมัครเข้าเป็นนักศึกษาใหม่ได้เลย ตรวจสอบสถานภาพได้ที่ ฝ่ายทะเบียนประวัตินักศึกษา อาคาร สวป. ชั้น 2 ทางโทรศัพท์ สอบถามที่ 02-310-8606 ค่ะ

2. ใช้สำเนาบัตรประจำตัวนักศึกษา จำนวน 1 ฉบับ ในการยื่นคำร้องขอลาออก ค่ะ

3. สามารถดาวน์โหลดแบบฟอร์มคำร้องขอลาออกได้ที่ http://www.regis.ru.ac.th/document/Form60/FM14-6.pdf กรอกข้อมูลให้ครบถ้วน พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวนักศึกษา เซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง สแกนหรือถ่ายรูปส่งผ่านทาง e-mail : aobregis02@gmail.com ค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามศรัญญา
วันที่ตอบ28 พ.ค. 2567 10:00:28
IP Address10.3.20.181

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+