มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : การทำเรื่องขอเงินคืนกรณีลงกันสอบตก ขอจบเทอ2

หมวดหมู่คำถามอื่น ๆ
รายละเอียด

1.ผมได้ลงทะเบียนเรียนซัมเมอร์จำนวน1วิชากันสอบตกไว้ แล้วปรากฏว่าสอบผ่านในเทอม2 ผมจะทำเรื่องขอเงินคืนได้ที่ไหน ใช้เวลานานไหมครับ

2.กรณีทำเรื่องจบตั้งแต่เดือนที่แล้วจะเข้าไปรับใบรับรองคณะวันศุกร์17พคนี้ และจะใช้เวลานานไหมครับกว่าสภาจะอนุมัติ พอดีต้องนำไปยืนเรื่องต่อครับจะเรียนต่อปิดรับวันที่1เดือนหน้าแล้ว

3.กรณีไม่รับปริญญาจะต้องจ่ายค่าขึ้นทะเบียนบัณฑิตหรือไม่ครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามนิติxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม15 พ.ค. 2567 19:48:37
จำนวนผู้อ่าน109

คำตอบ

รายละเอียด

1. การยื่นเรื่องขอเงินคืนสามารถดำเนินกาได้ 2 กรณี คือ

1.1 ลงกันแล้วสอบผ่านแต่ไม่จบ ขอคืนได้เฉพาะค่าหน่วยกิต โดยนำใบเช็คเกรด+ ใบเสร็จลงทะเบียนเรียนภาคที่ลงกันไว้ฉบับจริง ติดต่ออาคารสวปชั้น 6 ก่อนการสอบวิชาที่ลงกันไว้ 

1.2 ลงทะเบียนกันไว้แล้วสอบผ่านและจบการศึกษา สามารถขอคืนได้ทั้งค่าหน่วยกิตและค่าบำรุงการศึกษารวมถึงค่าปรับต่างๆ โดยการนำสำเนาใบรับรองสภา+ใบเสร็จลงทะเบียนเรียนภาคที่ลงกันไว้ฉบับจริง ติดต่ออาคารสวป. ชั้น 6 ภายใน 3 เดือนหลังจากสภาอนุมัติ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ หน่วยตรวจสอบและแก้ไขข้อมูล โทร.023108626

2. ใบรับรองสภา ขอได้หลังจากสภามหาวิทยาลัยฯ อนุมัติ ครับ  (ประมาณ 30 วัน  หลังจากที่ทางคณะเสนอรายชื่อ)

3. จ่ายครับ 

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ16 พ.ค. 2567 11:04:30
IP Address10.6.2.157

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+