มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงวันที่จบการศึกษาผิดและกยศ

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามว่า

1.กรอกวันจบสถาบันเดิมผิด ต้องแก้อย่างไรคะ สมัครออนไลน์ 

2.กรณีเทียบโอนจากพรีดีกรี สมัครเรียนออนไลน์ต้องยื่นเอกสารเทียบโอนยังไงคะ จ่ายค่านก.ทีหลังได้ไหมคะ

3.กรณีสมัครออนไลน์ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ยังไม่ได้ชำระค่าลงทะเบียน สามารถไปสมัครใหม่ที่มหาลัยแทนได้ไหมคะ

4.อยู่ต่างจังหวัดสามารถกู้กยศ.เพื่อเรียนที่มหาลัยได้ไหมคะ สามารถให้มหาลัยเซ็นต์รับรองให้ได้ไหมคะ 

5.กรณีสามารถกู้กยศ.ได้ เราต้องจ่ายค่าลงทะเบียนเรียนครั้งแรกเองก่อนใช่ไหมคะ กยศ.ไม่ได้จ่ายให้ใช่ไหมคะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามสุทธxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม15 พ.ค. 2567 00:59:42
จำนวนผู้อ่าน52

คำตอบ

รายละเอียด

1. ทางเจ้าหน้าที่จะตรวจสอลและแก้ไขให้อีกครั้งครับ

2. กรณัที่สมัครออนไลน์ จะเป็นการใช้สิทธิ์เทียบโอน (ไม่ทราบผลการเทียบโอนทั้งหมดทันที)  นักศึกษาต้องนำทรานสตริปต์ไปติดต่อคณะภายหลังอีกครั้ง เพื่อคำนวณวิชาที่เทียบโอนได้และค่าเทียบโอนส่วนที่เหลือครับ

3. หากยังไม่ชำระเงิน สามารถเปลี่ยนไปสมัครด้วยตนเองที่มหาวิทยาลัยแทนได้ครับ

4. เกี่ยวกับ กยศ.  แนะนำให้สอบถามข้อมูลจากงานทุนฯโดยตรงครับ  โทร. 023108080

5. เทอมแรกนักศึกษาต้องสำรองจ่ายไปก่อนครับ  แล้วค่อยทำการเบิกคืนภายหลัง

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ16 พ.ค. 2567 08:58:05
IP Address10.6.2.157

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+