มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : พรีดีกรี โอนเป็นนศศ ปกติ

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

1. ส่งเมลขอลาออกไปพร้อมกับสำเนาบัตรปชช.และเซ็นสำเนาถูกต้องในไอแพดได้ไหมคะ กรณีไม่มีบัตรนักศึกษา

2. ส่งเมลลาออกแล้วสมัครใหม่ในเว็บได้เลยมั้ยคะ แบบเทียบโอน 

2.1 จะรู้ได้ยังไงคะว่าเราลาออกแล้ว จะมีเมลตอบกลับไหมคะ 

3. สมัครใหม่ต้องใช้ทรานสคริปต์แนบไปด้วยมั้ยคะ และจำเป็นต้องขอทรานฯก่อนไหม จึงจะสมัครใหม่ได้ หรือ สมัครก่อน แล้วค่อยขอทรานสคริปต์คะ 

4.ต้องขอกี่ชุดค่ะทรานฯ ถ้าใช้มากกว่า 1 ชุด สามารถขอแล้วนำมาถ่ายเอกสารได้ไหม และขอแค่ภาษาไทยได้ไหมคะ 

4.1 ขอทาง i pay ใช้ระยะเวลากี่วันคะ

5. เกรดเทอม 2/66 ยังไม่ออก จะเทียบโอนแต่ยังขึ้นตัว I ต้องทำยังไงคะ ถ้าขอทรานฯก่อนเกรดออกหมด เกรดจะเข้ามาอยู่ในทรานฯยังคะ

6. ลงสอบ s/66 ไว้ จะต้องทำยังงัยคะ จะแจ้งขอใช้สิทธิ์สอบยังไง และต้องขอทรานฯใหม่อีกใช่ไหมคะ

7. สมัครใหม่แบบเทียบโอนจากพรีดีกรีไปเป็นนศศ ปกติ ส่วนภูมิภาค ต้องใช้ใบรับรองแพทย์มั้ยคะ 

8.ค่าเทียบโอนหน่วยกิตคิดยังไงคะ ใช่ 50/หน่วยกิต ไหมคะ ถ้าสมมติว่า 79 หน่วยกิต จะต้องจ่ายเท่าไหร่คะ จ่ายแบบออนไลน์ได้ไหม 

9. F ไม่โอน ลงใหม่ได้ ใช่ไหมคะ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ 

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามลาบูxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม8 พ.ค. 2567 15:08:37
จำนวนผู้อ่าน63

คำตอบ

รายละเอียด

1. สามารถทำได้ค่ะ
2. สามารถสมัครได้เลยค่ะ
     2.1 สามาถรตรวจสอบการอนุมัติลาออกจาก Link นี้ ในเดือนถัดไป หลังจากการแจ้งลาออก http://www.regis.ru.ac.th/index.php/13-aro_news/71-อนุมัติให้นักศึกษาลาออกจากการเป็นนักศึกษา
3. ต้องแนบทรานสคริปของรหัสเดิมด้วยค่ะ
4.ขอทรานสคริปเพียง 1 ชุดค่ะ
     4.1 การขอผ่านระบบ Ru iPay ประมาณ 3-5 วันทำการค่ะ
5. เมื่อเกรดของรหัสเก่าออกหมดแล้ว ให้มาดำเนินการเทียบโอนที่คณะ (ภายใน 1 ปี) อีกครั้งค่ะ
6. สามารถลาออกได้เลยค่ะ นักศึกษาจะได้สิทธิ์สอบถึง ภาคซ่อม2+S/66 ค่ะ
7. ใช้ใบรับรองแพทย์ค่ะ
8. หน่วยกิตละ 50 บาท  = (79*50) การชำระค่าเทียบโอนต้องมาดำเนินการเทียบโอนที่คณะอีกครั้งนะคะ ให้ทางคณะตรวจสอบหลักสูตรและคำนวณค่าธรรมเนียมค่ะ ที่นักศึกษาคิดคำนวณเอง อาจไม่ถูกต้อง
9. เกรด F ไม่โอนค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามนาฏโศพิษฐ
วันที่ตอบ11 พ.ค. 2567 16:03:04
IP Address101.109.222.162

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+