มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : สมัครเทียบโอนจากพรีดีกรีเป็น นศเต็มตัว ส่วนภูมิภาค

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้กำลังจะสมัครเทียบโอนจากพรีดีกรี เป็นนักศึกษาแบบเต็มตัวของส่วนภูมิภาค มีข้อสงสัยค่อนข้างเยอะเลยครับ สมัครทางออนไลน์นะครับ

1.ก่อนที่เราจะสมัครเทียบโอน จำเป็นต้องลาออกจากสถานภาพจากการเป็นพรีดีกรี ก่อนหรือเปล่าครับ.

2.แล้วทรานสคริป ต้องใช้มันทำอะไรหรอครับ จำเป็นต้องขอหรือไม่

3.ถ้าจำเป็นต้องลาออกต้องมีหลักฐานอะไรอย่างอื่นไหม เคยอ่านเขาว่าต้องส่งหลักฐานการสมัครนักศึกษาใหม่ไปด้วย ในกรณีที่สมัครทางออนไลน์หลักฐานชิ้นนี้ สามารถหาได้ที่ไหนครับ

4.สามารถเลือกวิชาเทียบโอนได้ไหม หรือเทียบโอนให้หมดเฉพาะที่โอนได้

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามชินาxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม6 พ.ค. 2567 20:16:28
จำนวนผู้อ่าน63

คำตอบ

รายละเอียด

1.  สามารถสมัครเรียนก่อนแล้วจึงทำเรื่องลาออกทีหลังได้ค่ะ

2. ทรานสคริปท์ต้องใช้เป็นเอกสารในการเทียบโอนหน่วยกิตค่ะ

3. ให้ดาวน์โหลดคำร้องขอลาออกในเว็ไซต์ สวป. (http://www.regis.ru.ac.th/document/Form60/FM14-6.pdf) กรอกข้อมูลแล้วส่งมาทาง e-mail :  aobregis02@gmail.com 

4. ทางคณะจะเป็นผู้เทียบโอนหน่วยกิตวิชาที่ตรงกับหลักสูตรให้ค่ะ ให้เลือกลงทะเบียนเรียนวิชาที่ยังไม่เคยลงทะเบียนเรียนตามหลักสูตรก่อนได้เลยค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ7 พ.ค. 2567 14:59:02
IP Address10.3.20.106

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+