มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : การกาขอจบและขอสอบซ้ำซ้อนคณะมนุษย์ศาสตร์

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

1.ถ้าจะลงซ่อม2,S/66(18หน่วยกิต) และกาขอจบใน1/67(27หน่วยกิต) สามารถทำได้ไหมคะ

2.ขอสอบซ้ำซ้อนผ่านเว็บหรือที่คณะของแต่ละวิชาและได้กี่วิชาคะ

3.การสอบซ้ำซ้อนเวลาที่ใช้สอบจะเป็นยังไงคะ

4.ถ้าตัวไหนกาขอจบแล้วลงขอสอบซ้ำซ้อนไม่ได้นำไปลงซ่อม1/67ได้ไหม ยังถือว่ากาขอจบเหมือนเดิมอยู่ไหมคะ

5.วิชาที่สอบชนกันเป็นวิชาโทกับวิชาเอกเลือก และ วิชาเอกบังคับกับวิชาเอกเลือก แบบที่หาตัวเปลี่ยนไม่ได้แล้วกรณีนี้ต้องไปคุยที่ไหนทำอย่างไรได้บ้างคะ

ขอบคุณมากค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามธันยxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม28 เม.ย. 2567 00:25:02
จำนวนผู้อ่าน56

คำตอบ

รายละเอียด

1. ภายหลังจากลงทะเบียนภาค s/66 หากคงเหลือหน่วยกิตที่ต้องลงทะเบียนไม่เกิน 30 หน่วยกิต ก็สามารถลงทะเบียนใช้สิทธิ์กาขอจบในภาค 1/67 ได้ไม่เกิน 30 หน่วยกิต ครับ
2. - การยื่นเรื่องขอสอบซ้ำซ้อนดำเนินการผ่านระบบ e-service ตามกำหนดวันที่ระบุไว้ในปฏิทินการศึกษาของเทอมนั้นๆ ครับ
    - สามารถขอสอบซ้ำซ้อนได้ทุกวิชาที่มีวันและเวลาสอบตรงกัน ทั้งนี้ ภาค 1และภาค 2  ต้องเป็นวิชาบังคับหรือวิชาที่ไม่สามารถนำวิชาอื่นมาแทนที่ได้จึงจะขอสอบซ้ำซ้อนได้ ส่วนภาคซ่อมสามารถขอสอบซ้ำได้ทุกวิชา (*ต้องใช้สิทธิ์กาขอจบไว้ในภาคปกติ
3. เจ้าหน้าที่จะแจกวิชาแรกตามเวลาสอบปกติ หลังจากผ่านไป 1 ชั่วโมงจะแจกวิชาที่เหลือทั้งหมด โดยจะเก็บข้อสอบวิชาแรกตามเวลาข้อสอบ และจะเก็บวิชาที่เหลือเมื่อครบตามกำหนดเวลาสอบ (2.00 หรือ 2.30 ชม.)
    ตัวอย่าง
     วิชาแรก          เริ่มสอบ 09.30 หมดเวลา 11.30 น. (เจ้าหน้าที่จะเก็บข้อมสอบเวลา 11.30 น.)
      วิชาที่เหลือ     เริ่มแจก 10.30 (ห่างจากวิชาแรก 1 ชม.)  หากข้อสอบ ให้เวลา 2 ชม. ก็จะเก็บข้อสอบเวลา 12.30น. ,หากข้อสอบให้เวลาสอบ  2.30 ชม. ก็จะเก็บข้อสอบเวลา 13.00น. ) 

4. หากใช้สิทธิ์กาขอจบไว้ในภาค 1/67    ภาคซ่อม 1/67 ก็สามารถขอสอบซ้ำซ้อนได้ทุกวิชาที่วันและเวลาสอบตรงกัน ครับ
5. แนะนำให้ตรวจสอบวิชาที่สามารถขอสอบซ้ำซ้อนได้หรือไม่ได้กับทางคณะอีกครั้ง ครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ30 เม.ย. 2567 11:07:12
IP Address10.3.20.93

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+