มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : เป็นนักศึกษาปกติราม เรียนควบกับปวส ทวิภาคีวิทลัยอื่นได้ไหมคะ

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

ถ้าเรียนแบบนี้ไม่ได้ ต้องลาออกจากรามก่อนไหมคะ แล้วไปสมัครปวส. หรือต้องดร็อปเรียนราม  ตอนนี้สนใจเรียนปวส.ค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามนักศxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม12 เม.ย. 2567 11:24:25
จำนวนผู้อ่าน53

คำตอบ

รายละเอียด

สามารถใช้วุฒิ ม.6 หรือปวช. หรือกศน. เรียนควบคู่ ปวส. ได้ครับ  และหลังจากจบ ปวส. ต้องทำการสมัครเรียนใหม่โดยใช้สิทธิ์เทียบโอน 2 สถาบัน (ปวส.+เกรดเดิมที่เคยเรียนของม.ราม)   ทั้งนี้ ต้องที่เรียนม.ราม (ควบคู่ปวส. แนะนำให้ลงเรียนเฉพาะวิชาพื้นฐาน ครับ เพราะวุฒิปวส. อาจจะเทียบโอนวิชาพื้นฐานได้ทั้งหมด)

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ17 เม.ย. 2567 10:55:01
IP Address10.3.20.93

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+