มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : เมื่อเรียนพรีดีกรีแล้วไปติดมหาวิทยาลัยอื่น จะโดนตัดสิทธิ์มั้ย

หมวดหมู่คำถามอื่น ๆ
รายละเอียด

คือผมตั้งใจว่าจะเรียนพรีดีกรี ม.ราม ตอนม.4

แต่จบม.6ก็อยากไปต่อมหาวิทยาลัยอื่นด้วย

เพราะว่า เรียนพรีดีกรีเราสามารถสะสมหน่วยกิตไปได้เรื่อยๆ เมื่อจบม.6แล้ว ก็สมัครเป็น นักศึกษา แล้วเทียบโอนหน่อยกิต เรียนอีกไม่นานก็สามารถจบได้(ถ้าหน่วยกิตครบ) ดังนั้น จึงคิดว่าถ้าม.6เราไปสมัครมหาวิทยาลัยอื่น เมื่อจบจะได้มีปริญญาถึง2ใบ

และจะได้มีความรู้ถึง2คณะ แต่ไม่มั่นใจเรื่องว่าจะทำได้มั้ยที่จะสมัครมหาวิทยาลัยอื่นขณะเป็นนักศึกษา อยู่ ม.ราม ไม่แน่ใจว่าจะโดนตัดสิทธิ์หรือป่าว   ขอบคุณที่อ่านจบครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามอารัxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม11 เม.ย. 2567 17:09:43
จำนวนผู้อ่าน41

คำตอบ

รายละเอียด

ทางมหาวิทยาลัยรามคำแหง ไม่มีข้อห้ามครับ นักศึกษาสามารถเรียนควบ 2 มหาวิทยาลัยพร้อมกันได้   ทั้งนี้ แนะนำให้สอบถามหลักเกณฑ์ของอีกสถาบันด้วยครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ17 เม.ย. 2567 10:49:31
IP Address10.3.20.93

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+