มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการเทียบโอนค่ะ

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

1. ถ้าเป็นนักศึกษาพรีดีกรีอยู่ แล้วต้องการสมัครเข้าเป็นนักศึกษาปกติต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ

2. หากยังรอผลการสอบอยู่ จะสามารถลาออกเลยได้ไหมคะ

3. สามารถทำการลาออกในวันเดียวกับวันที่สมัครสอบได้หรือเปล่าคะ

4. หากเป็นนักศึกษาพรีดีกรีปี 63 ในตอนที่สมัครเข้าใหม่จะกลายเป็นนักศึกษาปี 67 แล้วก็ต้องเรียนตามแผนการเรียนของปี 67 ใช่ไหมคะ

5. แม้ว่าจะเทียบโอนจากพรีดีกรีเป็นนักศึกษาปกติ รหัสนักศึกษาก็จะกลายเป็น 67 ใช่ไหมคะ

6. วิชามอที่เคยเรียนตอนปี 1 ในปี 63 กับปี 67 มีการเปลี่ยนรหัสไป ก็คือต้องลงเรียนใหม่ทั้งหมดเลยหรือเปล่าคะ

7. ระยะเวลาการเรียนกำหนดไว้ให้ 8 ปี เท่ากับว่าเริ่มนับใหม่ตอนสมัครเข้าใช่ไหมคะ

8. หน่วยกิตที่สามารถใช้เทียบโอนได้ ก็คือยึดตามสาขาที่เลือกใช่ไหมคะว่ากำหนดไว้เท่าไร ถ้ามากกว่าที่กำหนดก็ไม่สามารถเทียบได้ทั้งหมดใช่ไหมคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามเหนืxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม20 มี.ค. 2567 10:53:32
จำนวนผู้อ่าน202

คำตอบ

รายละเอียด

1.ถ้าขณะนี้ยังมีสถานภาพการเป็น นศ. Pre-degree อยู่  ให้ทำเรื่องลาออกก่อนแล้วจึงทำการสมัครเข้าเป็น นศ.ใหม่

2.ได้ ค่ะ โดยสมัครใหม่และแจ้งขอใช้สิทธิ์เทียบโอนหน่วยกิตไว้ก่อน เพื่อรอผลสอบประกาศครบทุกวิชา จึงทำเรื่องเทียบโอนภายหลัง การสมัครได้ที่ฝ่ายทะเบียน คณะ ค่ะ

3.ยื่นเรื่องลาออกพร้อมทำการสมัครใหม่วันเดียวกันได้

4.ใช่ค่ะ สมัครใหม่เรียนตามโครงสร้างหลักสูตรที่สมัครใหม่ ค่ะ

5.ใช่ค่ะ

6. กรณีสมัครด้วยตนเองที่มหาวิทยาลัย ฯ จนท. คณะจะตรวจสอบวิชาที่เทียบโอน ได้และแจ้งให้ทราบในขั้นตอนเทียบโอนค่ะ

7.ใช่ค่ะ

8.หน่วยกิตที่ ที่เทียบโอนได้นั้น ซึ่งจะเทียบโอน

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามChanidapha
วันที่ตอบ21 มี.ค. 2567 16:29:40
IP Address10.3.20.47

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+