มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : รับปริญญา 2 ใบ

หมวดหมู่คำถามประมวลผลการศึกษาและหนังสือสำคัญ
รายละเอียด

ตอนนี้ผมเรียนคณะบริหารธุรกิจสาขาเอกบัญชีและกำลังรอผลสอบของเทอม 1/66 เพื่อขอแจ้งจบการศึกษา

และรายวิชาที่เรียนมาแล้วก็ครอบคลุมหลักสูตรของสาขาบัญชีและการเงินด้วย

1.ผมสามารถขอแจ้งจบการศึกษาพร้อมกัน 2 ใบเพื่อรับพระราชทานปริญญาบัตรภายในปีเดียวกันได้ไหม โดยที่ผมจะสมัครเป็นนักศึกษาของสาขาบัญชีและการเงินเทอม 2/66 และทำการเทียบโอนหน่วยกิตมา

2.ถ้าไม่ได้ ก็คือต้องขอแจ้งจบในปีถัดไปใช่ไหมครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามนักศxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม3 พ.ย. 2566 14:30:19
จำนวนผู้อ่าน533

คำตอบ

รายละเอียด

1.ไม่สามารถแจ้งจบและรับปริญญาพร้อมกัน  2 สาขาได้ค่ะ

2.นศ.จะต้องแจ้งจบการศึกษาในสาขาวิชาการบัญชีก่อน และได้รับเอกสารการจบการศึกษาก่อนจึงจะสามารถนำวิชาจากสาขาการบัญชีมาสมัครเป็นนักศึกษาใหม่ในสาขาการบัญชีและการเงิน โดยใช้สิทธิเทียบโอนหน่วยกิตได้ค่ะ หากยังไม่แจ้งจบและยังไม่ได้เอกสารการจบการศึกษาจะไม่สามารถใช้สิทธิเทียบโอนหน่วยกิตได้ค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ6 พ.ย. 2566 14:38:17
IP Address10.3.20.47

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+