มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : การลงทะเบียนสอบซ้ำซ้อนวิชาที่เคยสอบผ่านแล้ว

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

เรียนอยู่ส่วนภูมิภาคครับ อยากทราบว่าในเทอมที่กาขอจบ หากมีการลงทะเบียนกันไว้ระหว่างรอผลสอบออกแล้วเป็นการสอบซ้ำซ้อนด้วย
ต่อมาวิชาที่ลงทะเบียนกันไว้สอบผ่าน หากไม่ประสงค์ทำเรื่องขอคืนเงินผมยังสามารถไปสอบห้องซ้ำซ้อนได้หรือไม่ครับ

ถ้าหากว่าเข้าสอบซ้ำซ้อนได้ ผลของวิชาที่สอบผ่านแล้วไปเข้าสอบซ้ำซ้อนอีกครั้งจะเป็นยังไงครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามนุดxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม28 ต.ค. 2566 13:04:20
จำนวนผู้อ่าน604

คำตอบ

รายละเอียด

- ถ้ามีวิชาที่สอบผ่านแล้วไม่ต้องเข้าสอบซ้ำซ้อน ค่ะ  เข้าสอบห้องสอบปกติ  ถ้าสอบครั้งแรกได้เกรด D+ หรือ D   ครั้งที่ 2 เข้าสอบซ้ำวิชาเดิมได้เกรดที่สูงกว่าเกรด D+ ขึ้นไปถือว่าเป็นการรีเกรดจะยึดผลสอบที่ได้คะแนนที่ดีที่สุดเพียงเกรดเดียว ค่ะ กรณีถ้าสอบครั้งแรกได้เกรดมากกว่า D+  เข้าสอบซ้ำวิชาเดิมอีกยึดผลสอบที่ผ่านในครั้งแรก ค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามศรัญญา
วันที่ตอบ28 ต.ค. 2566 14:38:08
IP Address10.3.20.181

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+