มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : การรีเกรด

หมวดหมู่คำถามหลักสูตร
รายละเอียด

สอบถามค่ะ  ถ้าเราสอบผ่านแต่ได้เกรดD แต่อยากสอบใหม่แต่ไม่ใช่วิชาเดิม เช่น 

1.กลุ่มวิชามนุษยศาสตร์  ART1003,MSA1003 เลือกเรียน1วิชา.  แต่เคยสอบวิชาART1003แล้วเกรดไม่ดี เราสามารถไปลงเรียนMSA1003 ที่อยู่ในหมวดเดียวกันได้มั้ยค่ะ 

2.ในกรณีแบบนี้ ถ้าลงสอบวิชาอื่นที่อยู่ในหมวดเดียวกันได้ แทนวิชาที่เราได้เกรดไม่ดี ในระบบฐานข้อมูลจะยึดเกรดแบบไหนค่ะ เกรดที่สอบได้ดีที่สุดใช่มั้ยค่ะ 

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามแป้งxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม3 เม.ย. 2564 22:55:26
จำนวนผู้อ่าน3985

คำตอบ

รายละเอียด

1,2 ถ้านักศึกษา สอบวิชา ART 1003 ผ่านแล้ว ไม่แนะนำให้ลงเรียน วิชา MSA 1003 อีก เนื่องจากถ้าลงทะเบียนและสอบผ่านทั้ง 2 วิชา มหาวิทยาลัยจะนำเอาทั้ง 2 วิชานั้นมาคิดคะแนนเฉลี่ยสะสมทั้งหมด ถ้านักศึกษาต้องการได้เกรดที่ดีขึ้น ให้นำเอาวิชาที่สอบได้เกรด D+ หรือ D มาทำการลงทะเบียนเรียนใหม่ เพื่อรีเกรดให้ได้คะแนนที่สูงขึ้นค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามศรัญญา
วันที่ตอบ5 เม.ย. 2564 14:30:23
IP Address10.3.28.122

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+