คำถามที่ 1518
   รายละเอียดคำถาม [ หน้าแรก l ดูคำถามทั้งหมด ]
หัวข้อคำถาม :     อยากรู้เรื่องด๊อบเรียนโทค่ะ
รายละเอียด :     ในกรณีที่เราลงเรียน ป.โทไปแล้ว แต่ทีนี้ภารกิจที่ต้องทำ หรืองานที่ต้องทำในระยะเวลานาน ถ้าเราต้องด๊อบเรียน ป.โท ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ และประมาณเท่าไหร่ค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่ตอบ จะรอคำตอบค่ะ ตอบที่อีเมลล์จะขอบคุณมากค่ะ
จากคุณ :     แจง   
E-Mail :   kurairat2005@hotmail.com
ส่งคำถามเมื่อ :      03 ส.ค. 53 ,เวลา 08:20:32 น.

คำตอบ

รายละเอียด :     นักศึกษามีระยะเวลาในการเรียน ป.โท 5 ปี ถ้านักศึกษาใช้เวลาเรียนมากกว่า 5 ปีถือว่าพ้นสภาพการเป็นนักศึกษาโดยทันที ถ้านักศึกษาจะรักษาสถานภาพนั้น จะต้องมารักษาสถานภาพเทอมต่อเทอม (ยังไม่ทำวิทยานิพนธ์) ของส่วนกลาง บัณฑิตวิทยาลัย ภาคปกติ มีค่ารักษาสถานภาพเทอมละ 300 บาท ถ้าเป็นภาคพิเศษ เทอมละ 600 บาท แต่ถ้าเป็นโครงการพิเศษ ขึ้นอยู่แต่ละโครงการฯ โดยทั่วไปจะอยู่ที่ เทอมละ 2,500 บาท ถ้านักศึกษาขาดการติดต่อกับมหาวิทยาลัยคือไม่ได้ลงทะเบียนทั้งรักษาสถานภาพเกิน 1 ปี ถือว่านักศึกษาได้พ้นสภาพการเป็นนักศึกษา
จากคุณ :     grad   
E-Mail :   
ส่งคำตอบเมื่อ :      06 ส.ค. 53, เวลา 15:38:01 น.

Copyright © 2007 Ramkhamhaeng University