มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : การตรวจสอบรายวิชา และการขอจบ

หมวดหมู่คำถามหลักสูตร
รายละเอียด

ผมนักศึกษารหัส 5601XXXXXX ครับ ซึ่งผมได้ทำการโอนหน่วยกิตจากรหัส 4890XXXXXX และเทียบโอนต่างสถาบัน ในคราวเดียวกัน จึงทำให้ข้อมูลใน e-service ผมแสดงไม่ครบถ้วน 

ผมอยากสอบถามว่า

1. จำนวนรายวิชาที่คงเหลือต้องลงทะเบียน สามารถทราบได้อย่างไรครับ (ป้องกันความผิดพลาดและความเข้าใจผิดของผมเอง)

2. ขั้นตอนการขอจบครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง (ผมเหลืออีก 5 วิชา ประมาณ 12 หน่วยกิต เลยต้องการเตรียมตัวให้พร้อมครับ)

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามรังสิวูฒิ
e-mailmilardkingza@hotmail.com
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม7 ก.ค. 2563 09:24:27
จำนวนผู้อ่าน4531

คำตอบ

รายละเอียด

ไม่ทราบว่านักศึกษาได้ทำการชำระค่าเทียบโอนหน่วยกิตทั้งหมดหรือยังคะ? หากชำระแล้ววิชาที่เทียบโอนได้จะเข้าระบบทั้งหมด แต่ถ้ายังไม่เข้าให้สอบถามที่คณะว่าได้ตีย์วิชาเทียบโอนเข้าระบบหรือยัง

1. ให้นักศึกษาตรวจสอบจากโครงสร้างหลักสูตรของคณะค่ะ โดยขอใบโครงสร้างหลักสูตรได้ที่คณะ

2.ในภาคปกติ (ภาค 1,2) หากเหลือไม่เกิน 30 หน่วยกิตสามารถลงทะเบียนเรียนและกาขอจบได้ และภาคฤดูร้อนเหลือไม่เกิน 18 หน่วยกิต สามารถลงทะเบียนเรียนและกาขอจบได้ เมื่อทราบผลสอบว่าสอบผ่านหมดครบหลักสูตรแล้วให้ไปแจ้งจบการศึกษาที่คณะค่ะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามพัชราภรณ์
วันที่ตอบ8 ก.ค. 2563 10:24:37
IP Address10.3.20.81

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+