มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงทะเบียนเรียนต่ำกว่าที่มหาวิทยาลัยกำหนด

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

ขออนุญาตสอบถามครับ
การลงทะเบียนเรียน เหลือแค่ 9 หน่วยกิต ไม่รวมเทอมนี้

1.วางแผนว่าจะลงภาคฤดูร้อน แค่ 6 หน่วยกิตได้ไหม? หรือต้องลง 9 หน่วยกิตเท่านั้น 

2.จากข้อ1. ถ้าต้องลง9หน่วยกิตเท่านั้น จะหาวิชามาลงให้ครบ9หน่วยกิต แต่ไม่ไปสอบวิชานั้น F จะแสดงในTranscriptไหม

3.ภาค 1/63 จะลงแค่ 3 หน่วยกิต ซึ่งเป็นวิชาฝึกงาน แต่มหาวิทยาลัยกำหนดว่าการลงทะเบียนเรียนภาคปกติลงได้ต่ำสุด 9 หน่วยกิต เลยจะถามว่าถ้าลงแค่ 3 หน่วยกิต สามารถลงได้ไหม ต้องไปเขียนคำร้องที่คณะหรือหรือเขียนคำร้องที่ไหน หรือลงทะเบียนเรียนได้เลยครับ จะได้วางแผนถูกครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามธี
e-mailteera_dong@hotmail.com
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม26 พ.ย. 2562 16:55:48
จำนวนผู้อ่าน2266

คำตอบ

รายละเอียด

1. สามารถทำได้ค่ะ

2. ถ้าลง 9 หน่วยกิต และจะไม่เข้าสอบ 1 วิชา วิชาที่ติด F จะไม่ปรากฏใน Transcript ค่ะ

3. ถ้าเป็น 3 หน่วยกิตสุดท้าย แล้วนักศึกษาขอจยการศึกษาหรือไม่ ถ้าใช่ จะสามารถลง 3 หน่วยกิตได้ แต่ถ้าไม่ใช่ จะต้องลงขั้นต่ำที่ 9 หน่วยกิตค่ะ (เกี่ยวกับฝึกงาน แนะนำให้สอบถามที่คณะเพิ่มเติมค่ะ)

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามนาฏโศพิษฐ
วันที่ตอบ27 พ.ย. 2562 14:39:34
IP Address10.3.20.37

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+