มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : สงสัยครับ

หมวดหมู่คำถามอื่น ๆ
รายละเอียด

สวัสดีครับ พอดีผมเรียนนิติศาสตร์ อยู่ส่วนภูมิภาค แล้วผมเทียบโอนหน่วยกิตจากรหัส 54 มา 62 ผมเทียบโอนหน่วยกิตที่สะสมไว้จากรหัสเก่า มีอยู่ประมาณ 80 กว่าๆ ซึ่งจำไม่ได้แล้ว ว่ามีวิชาอะไรที่ผ่านไปแล้วบ้าง แล้วผมกำลังจะลงทะเบียนเทอม 2/2562 ผมกลัวจะลงซ้ำกับวิชาที่ผ่านไปแล้ว (เทอม 1/2562 ผมลงแค่ Eng ครับ) ทำยังไงถึงจะทราบได้ครับ ว่าเราผ่านวิชาอะไรไปแล้วบ้าง จะได้ไม่ลงซ้ำครับ จะได้ลงแต่วิชาที่ยังไม่ผ่านครับ ในระบบ e service รหัสเก่าก็ถูกยกเลิกไปแล้วอะครับ แล้ววิชาที่เราเทียบโอนจากรหัสเก่ามา เทียบโอนมาได้ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามนิติxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม15 พ.ย. 2562 18:43:00
จำนวนผู้อ่าน1888

คำตอบ

รายละเอียด

นักศึกษาต้องขอทรานสคริปต์รหัสเก่าได้ที่ one stop service อาคาร KLB ชั้น 1 จากนั้นก็ไปติดต่อที่คณะเพื่อตรวจสอบว่าเทียบโอนวิชาใดได้บ้าง จะได้ทราบว่าต้องลงวิชาใดต่อไปครับ

ส่วนการเทียบโอน โดยปกติสามารถเทียบโอนได้ทุกวิชาที่ตรงกับหลักสูตปัจจุบัน และแนะนำให้นักศึกษาเทียบโอนโดยเร็วเพราะถ้าเกิน 1 ปีนับจากวันที่สมัคร จะต้องเสียค่าปรับเทียบโอนล่าช้าเทอมละ 300 บาทเพิ่มด้วย

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ17 พ.ย. 2562 10:39:28
IP Address10.3.49.76

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+