มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : ลงทะเบียนเรียนเพิ่มเติม

หมวดหมู่คำถามการลงทะเบียนเรียนและการจัดสอบ
รายละเอียด

เพิ่งสมัครเป็นนักศึกษาใหม่ เทอม2/2562 ค่ะ เพิ่งได้รหัสนักศึกษา ตอนจะสมัครทางเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ขึ้นว่าให้เลือกรายวิชาที่จะลงทะเบียนเรียน แต่พบว่าบางรายวิชาไม่มีให้เลือกค่ะ อยากสอบถามว่า

1. รายวิชาที่เปิดสอนแต่ไม่มีให้เลือกลงทะเบียนตอนสมัครนักศึกษาใหม่ เช่น MSA1003 นักศึกษาใหม่สามารถลงทะเบียนเรียนวิชานั้นได้ไหมคะ ถ้าได้ ต้องลงทะเบียนอย่างไร เมื่อไหร่คะ

2. วิชาที่เลือกและชำระเงินไปแล้วตอนสมัครนักศึกษาใหม่ ต้องลงทะเบียนอีกหรือทำอะไรต่อไหมคะ

3. ถ้าลงวิชาผิด เช่นวิชาที่ให้เลือกเรียนแค่ตัวใดตัวหนึ่ง สามารถถอนได้ไหมคะ หรือโอนไปเป็นวิชาเสรีได้ไหมคะ

4. การเลือกวิชาโท ต้องทำอย่างไรคะ ต้องเข้าไปกรอกข้อมูลที่ไหนก่อนหรือเปล่าคะ หรือว่าลงทะเบียนเรียนแล้วเก็บหน่วยกิตให้ครบก็นับเป็นวิชาโทเลย สามารถลงทะเบียนเรียนได้เลยหรือว่าต้องเก็บวิชาพื้นฐานให้ครบก่อนคะ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามชลxxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม5 พ.ย. 2562 14:58:31
จำนวนผู้อ่าน1934

คำตอบ

รายละเอียด

1. หากสมัครทาง Internet สามารถลงทะเบียนได้เฉพาะวิชาที่มีอยู่ในระบบเท่านั้นค่ะ

2. วิชาที่เลือกแล้ว และชำระเงินแล้ว คือการลงทะเบียนแล้วค่ะ

3. สามารถมาสับเปลี่ยนวิชาได้ในวันที่ 13 - 17 มกราคม 2563 ที่มหาวิทยาลัย

4. นักศึกษาสามารถจัดการการลงทะเบียนเรียนได้ด้วยตนเอง จะลงทะเบียนเรียนในเทอมใดก็ได้ เป็นการลงทะเบียนเรียนแบบปกติ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามนาฏโศพิษฐ
วันที่ตอบ7 พ.ย. 2562 17:09:42
IP Address171.96.75.144

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+