มีคำถาม-มีคำตอบ

สำนักบริการทางวิชาการและทดสอบ ประเมินผล(สวป.) มหาวิทยาลัยรามคำแหง

คำถาม : การสมัคร ป.ตรี ใบที่2

หมวดหมู่คำถามการรับสมัครและแนะแนวการศึกษา
รายละเอียด

คือเรียนจบป.ตรี ที่ ม.รามฯ แล้ว 1 ใบ ต้องการเรียน ป.ตรีใบที่ 2 โดยใช้วุฒิใบแรกเทียบโอนหน่วยกิตบางรายวิชา

1. พอดีวุฒิ ป.ตรีใบแรกจบที่รามฯนานมากแล้วเป็นหลักสูตรเก่า สามารถเทียบโอนได้หรือไม่ครับ

2. ที่อ่านเขาให้นำคำอธิบายรายวิชาไปด้วยตอนสมัคร แต่ไม่ทราบว่าคำอธิบายรายวิชาต่างๆ หาได้จากส่วนไหนของเวปครับ

3. เนื่องจากจบจากที่รามเป็นไปได้ไหมครับ ว่าตอนสมัครไม่ต้องแนบเอกสารส่วนคำอธิบายรายวิชาเพราะทางคณะที่เราจะไปสมัครน่ามีข้อมูลอยู่แล้ว(เพราะเป็นรายวิชาใน ม.รามฯ)

ขอบคุณครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพื่มเติมNot set
ผู้ตั้งคำถามHKK.xxxx
คำตอบมีคำตอบ
วันที่ตั้งคำถาม30 ต.ค. 2562 15:39:17
จำนวนผู้อ่าน534

คำตอบ

รายละเอียด

1. การใช้วุฒิม.รามสมัครเรียน สามารถเทียบโอนได้ 2 แบบ คือ
   1.1 เทียบโอนแบบเหมาจ่าย ไม่ดูเป็นรายวิชา โดยจะเทียบเป็นวิชาของหลักสูตรปัจจุบัน
   1.2 เทียบโอนเป็นรายวิชา โดยเจ้าหน้าคณะจะตรวจสอบว่าวิชาใดตรงกับหลักสูตรปัจจุบันบ้าง

2. หากเรียนจบ ป.ตรีแล้ว ก็ไม่ใช้คำอธิบายรายวิชา

3. ไม่ใช้ครับ

เอกสารแนบNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
เอกสารแนบ เพิ่มเติมNot set
ผู้ตอบคำถามรณฤทธิ์
วันที่ตอบ6 พ.ย. 2562 15:43:30
IP Address10.3.20.38

หมายเหตุ !>>
เพื่อการแสดงผลที่เหมาะสม บนจอภาพของคุณ ควรใช้เว็บเบราเซอร์
Google Chrome
Mozilla Firefox
Internet Explorer 11+